UA-35385725-1 UA-35385725-1

పరుపును క్లీన్ చేయడం ఎలా?

క్లీన్ చేయడం ఎలా?

మీ పరుపును త్వరగా, సులభంగా డీప్ క్లీన్ చేయడం ఎలా?

పరుపును క్లీన్ చేయడం ఎలా? : మనం, మన జీవితంలో సరాసరి మూడోవంతు  పరుపుపైనే గడుపుతుంటాం. కానీ  అధ్యయనాలు వెల్లడించే దాని ప్రకారం మనలో చాలామంది మన పరుపులను శుభ్రతా కార్యక్రమాలలో భాగం చేసుకోవడానికి ప్రాధాన్యత నివ్వడం మాత్రం కనిపించదు.  మీ పరుపులను పరిశుభ్రంగా ఉంచడం కోసం డైసన్‌ ఇంజినీర్లు కొన్ని సూచనలు చేస్తున్నారు మరియు దుప్పట్ల  కింద దాగిన సూక్ష్మ జీవుల జీవితాన్ని ఎలా అంతం చేయాలో కూడా తెలుపుతారు…
హైదరాబాద్, 2 మార్చి 2022: చూడటానికి పరిశుభ్రంగా ఉన్నప్పటికీ.  మీ పరుపులు నిజానికి సూక్ష్మజీవులకు ఆవాసంగా ఉంటాయి. మీరు నిద్రపోయినప్పుడు మీ ఆరోగ్యంపై తీవ్ర ప్రభావాన్ని ఇవి కలిగిస్తాయి.  ధూళికణాలు, వాటి మలం, బ్యాక్టీరియా, వైరస్‌, పొలెన్‌ మరియు ఇతర అలెర్జీ కారకాలు అతి క్లిష్టమైన సమ్మేళనంగా మారడంతో పాటుగా ఇంటిలో దుమ్ముకు కారణం కావడమే కాదు, మీ పరుపులను ఆవాసంగా అవి మలుచుకునేందుకు కూడా తోడ్పడతాయి.
నిజానికి ఒక్క పరుపుపైనే  కోట్లాది ధూళి కణాలు ఉంటాయి. నిజానికి ఇది అంతర్జాతీయంగా సమస్యగా పరిణమిస్తుంది.
ధూళికణాలు తమంతట తాముగా మనకు హాని చేయక పోవచ్చు కానీ ధూళి కణాలలో అలెర్జిన్స్‌ మాత్రం ప్రపంచవ్యాప్తం1గా అలెర్జిక్‌ వ్యాధులను పరిచయం చేస్తున్నాయి.  బాల్యంలో అధికంగా ఇండోర్‌ అలెర్జెన్స్‌ బారిన పిల్లలు పడితే, అంటే ఇంటిలోని ధూళి కణాలు వల్ల కూడా అస్తమా2 లాంటి  వ్యాధులు రావొచ్చు.
‘‘మానవ శరీరంపై నుంచి రాలిన మృత చర్మ కణాలు, పెంపుడు జంతువుల నుంచి రాలిన మృతకణాలు ప్రధానంగా ఈ ధూళి కణాలకు ఆహారంగా నిలుస్తుంది’’ డైసన్‌  వద్ద మైక్రోబయాలజీలో లీడ్‌ రీసెర్చ్‌ సైంటిస్ట్‌గా చేస్తున్న జాన్నీ కాంగ్‌ అన్నారు. ‘‘మనం మన జీవితంలో మూడవ వంతు సమయం వెచ్చించే పరుపులపై చుండ్రు లాంటి కణాలు పేరుకుపోవడం ఏమంత ఆశ్చర్యం కాదు. నిజానికి ధూళి కణాలకు ప్రధానమైన ఆహారంగా ఇది నిలుస్తుంది. నిజానికి, మనలో చాలామంది  ధూళి కణాల మలంతో కూడిన పరుపులపైనే నిద్రిస్తుంటాము’’ అని అన్నారు.
ఇంటిలో ధూళికణాలు ప్రధానంగా మైక్రోస్కోపిక్‌ సాలిళ్లవర్గానికి చెందినవి. ప్రపంచ వ్యాప్తంగా ప్రతి ఇంటిలోనూ ఇవి కనిపిస్తాయి. వీటి సరాసరి జీవితకాలం 65–100 రోజులు. ఈ సమయంలో అవి దాదాపు 2000 మలపు పెల్లెట్స్‌ను ఉత్పత్తి చేస్తాయి. అంతేకాదు, ఇవి తమ సాల్వియా ద్వారా మరింత ప్రొటీన్‌ను ఉత్పత్తి చేస్తారు. ఇవన్నీ కూడా  అలెర్జిన్లను మరింతగా పెంచడంతో పాటుగా మీ ఆరోగ్యం3 పై కూడా తీవ్ర ప్రభావం చూపుతాయి.
ఈ ధూళికణాలు ప్రధానంగా మానవ శరీరం లేదా పెంపుడు జంతువుల నుంచి రాలిన చుండ్రు లేదా మృతకణాలను ఆహారంగా తీసుకుంటాయి. సరాసరిన, మానవులు 2గ్రాముల మృతకణాలను ప్రతి రోజూ4 ఉత్పత్తి చేస్తుంటారు మరియు రాత్రి పూట ఇది మరింత అధికం కావొచ్చు. ఎందుకంటే పరుపులతో రాపిడి కారణంగా మృతకణాలు మరింతగా రాలుతుంటాయి. ఇంటిలోని ఇతర మురికి అంటే ఆహార రేణువుల5 నుంచి ఇవి మరింతగా పోషకాలు పొందుతాయి.  అందువల్ల, మీరు ఉదయం పూట  మంచంపై మీరు బ్రేక్‌ఫాస్ట్‌లో విశ్రాంతి పొందడం లేదా రాత్రి పూట పరుపుపై మీ పెట్‌తో ఆడుకుంటే, మీరు మీ పరుపును మరింత తరచుగా శుభ్రపరుచుకోవాల్సిన ఆవశ్యకత ఉంది.
వేగవంతంగా పరుపులు శుభ్రపరుచుకునేందుకు సలహాలు
‘‘మీ పరుపులను శుభ్రపరచడం దగ్గరకు వస్తే, ఒకే రీతిలో అందరికీ సరిపడక పోవచ్చు. మీ పరుపు రకం,  వినియోగదారులు, ధూళి కణాల వల్ల వినియోగదారులకు కలిగే అలెర్జీలు వంటివి సైతం ప్రభావం చూపుతాయి’’ అని జోయాన్నీ అన్నారు. ‘‘తరచుగా శుభ్ర పరచడం వల్ల మీ పరుపులపై  చర్మ మృతకణాల సంఖ్య తగ్గడంతో పాటుగా ధూళి కణాలకు ఆహార వనరులు కూడా తగ్గుతాయి. దానితో పాటుగా ఇతర అలెర్జినిక్‌ పదార్ధాలు సైతం తగ్గుతాయి. ఇది మీ ఆరోగ్యానికీ మద్దతునందిస్తుంది’’ అని అన్నారు.
జోయాన్నీ కాంగ్‌ వివరించిన నాలుగు అతి సులభమైన అంశాలను అనుసరించడం ద్వారా మీ పరుపులను ఈ దిగువ రీతిలో శుభ్రపరుచుకోండి ః
1. బెడ్డింగ్‌ తొలగించాలి మరియు ఉతకాలి. పరుపు మీద గలేబీలు మరియు దుప్పట్లను వేడి నీటితో శుభ్రపరచాలి.  ఈ నీటి ఉష్ణోగ్రత 140 డిగ్రీల ఫారిన్‌ హీట్‌ లేదా 195 డిగ్రీల ఫారిన్‌హీట్‌  ఉండాలి. ఈ వేడి నీటి కారణంగా అలెర్జిన్స్‌ తగ్గేందుకు తోడ్పడుతుంది. సంవత్సరంలో కొన్ని సార్లు మాత్రమే మీ పరుపులు వాక్యూమ్‌ క్లీనింగ్‌ చేయగలుగుతారు. అందువల్ల, మీ లాండర్‌ మరియు మీ బెడ్డింగ్‌ను వారానికి ఒక్కసారి అయినా మార్చడం వల్ల కంటికి కనిపించని మృతకణాలను తొలగించడంతో పాటుగా ధూళి, అలెర్జిన్స్‌ను రాకుండా అడ్డుకోవచ్చు.
2. మృదువుగా వాక్యూమ్‌ చేయాలి కానీ శక్తివంతంగా చేయాలి.ధూళి కణాలు అతి చిన్నవిగా ఉంటాయి. కానీ అవి మొండిగా పట్టుకుని ఉంటాయి. వాటి  పంజాలు మీ పరుపులో ఫైబర్లను బలంగా పట్టుకుని ఉండేందుకు సహాయపడతాయి. వీటిని తొలగించడం కష్టం. హై పవర్‌ లేదా బూస్ట్‌ మోడ్‌లో వాక్యూమ్‌ ఉపయోగించడం వల్ల వీలైనంత ఎక్కువగా ఈ ధూళి కణాలు, చర్మపు మృతకణాలు మరియు అలెర్జిన్స్‌ తొలగించడం సాధ్యమవుతుంది. మినీ మోటరైజ్డ్‌ టూల్‌ను హ్యాండ్‌హెల్డ్‌ మోడ్‌లో ఉపయోగించండి. ఇది మీ  పరుపుల ఉపరితలం నాశనం చేయదు. కానీ మీ ధృడమైన నైలాన్‌ బ్రిస్టెల్స్‌ మీ పరుపులోని ఫైబర్స్‌ను  కదిలిస్తుంది మరియు ధూళి కణాలు మరియు ఇతర చెత్తను వదిలిస్తుంది.  మీరు ఉపయోగించే వాక్యూమ్‌, పూర్తి స్ధాయిలో ఫిల్టరేషన్‌ వ్యవస్ధను కలిగి ఉందని నిర్ధారించుకోండి. తద్వారా  శుభ్రపరిచేటప్పుడు మీ మొహంపై పడే  ధూళికణాలను నివారించడమూ సాధ్యమవుతుంది.
3. చేరుకవడానికి కష్టమైన ప్రాంతాలపై దృష్టి సారించండి. మీ పరుపుల ఉపరితలాలను పూర్తిగా శుభ్రపరిచేటప్పుడు పగుళ్లుపై అధికంగా శ్రద్ధ చూపాలి లేదా ధూళి, అలెర్జిన్స్‌  చేరేందుకు అధికంగా ఆస్కారం కలిగిన ప్రాంతాలపై దృష్టి సారించాలి. మీ పరుపుల అంచుల చుట్టూ శుభ్రపరిచేటప్పుడు క్రెవైస్‌ టూల్‌ ను హ్యాండ్‌హెల్డ్‌ మోడ్‌లో ఉపయోగించడం ద్వారా దాగి ఉన్న  ధూళిని సైతం తొలిగించవచ్చు.  మీ మంచం కింద కూడా శుభ్ర పరచడం మరువవద్దు. ధూళి కణాలు ాకట్లో, వేడి ప్రాంతాలు, తేమ ప్రాంతాలతో పాటుగా మృతకణాలు ఎక్కువగా ఉండే ప్రాంతాలలో అధికంగా ఉంటాయి.
4. తిప్పండి, పునరావృతం చేయండి, మరలా నిర్మించండి. మీ పరుపులను తిరగేయండి. మరో వైపు కూడా వాక్యూమ్‌ చేయండి.తద్వారా కంటికి కనిపించని అలెర్జిన్స్‌ను వీలైంతగా తగ్గించండి. ఒకవేళ మీరు ఏదైనా మరకను శుభ్రపరచాలనుకుంటే, ఆ మరకలు పూర్తిగా పొడిగా మారాయని నిర్ధారించుకున్న తరువాత బెడ్‌ను తిరిగి వేయాలి. తమ కారణంగా బ్యాక్టీరియా వృద్ధి చెందుతుంది.  అంతేకాదు, మీ పరుపులపై ధూళి కణాల  వేగంగానూ పెరుగుతాయి. మీరు పరుపులను కాపాడే ప్రొటెక్టర్ల వినియోగం కూడా ఆలోచించవచ్చు.  ఇది అధిక చెమట మరియు ధూళి కణాలను త్వరగా పీల్చుకోవడం వల్ల అతి సులభంగా శుభ్రపరచవచ్చు.
మరకలను ఎలా తొలగించాలంటే…
అప్పుడప్పుడూ పరుపులు ఉపరితల శుభ్రతను మించిన శుభ్రతను కోరుకుంటాయి. పరుపులపై మరకలను తొలిగించే పని చూసీ చూడనట్లు వదిలేయడం లేదంటే వాటిని తొలగించలేమంటూ మిమ్మల్ని మీరు నిరుత్సాహ పరుచుకునే ముందు మీరు కొన్నిఅంశాలను  ప్రయత్నించి చూడాల్సిందే. ఇవి మీ పరుపులను  తాజాగా ఉంచడంతో పాటుగా సంవత్సరాల తరబడి వినియోగం తరువాత కూడా తాజాగానే నిలుపుతాయి.
మరకల రకాలను అర్థం చేసుకోవడంతో పాటుగా మీరు ఆ మరకలను తొలగించడానికి ప్రయత్నిస్తుంటే , మీ పరుపులపై తీవ్ర అసహనం లేదంటే కఠినతను ప్రదర్శించకుండానే తగిన చికిత్స ఎలా అందించాలంటే…
1. ఎంజైమాటిక్‌ మరకలు. వీటిలో రక్తం, స్వేదం మరియు మూత్రం వంటి పదార్థాలు ఉంటాయి. ఇవి ప్రోటీన్స్‌తో తయారైన మరకలు.  పెద్ద అణువులను చిన్న అణువులుగా మార్చడంలో ఎంజైమ్స్‌ చేయడంతో పాటుగా అవి త్వరగా కరిగేందుకు సైతం తోడ్పడతాయి. వేడి నీళ్లు లేదంటే బయోలాజికల్‌ లాండ్రీ డిటర్జెంట్‌ను వీలైనంత త్వరగా వాడటం వల్ల ఈ మరకలను తొలగించడం సులభ సాధ్యమవుతుంది.
2. ఆక్సిడైజబల్‌ మరకలు. ఈ మరకలు టీ, కాఫీ లేదా రెడ్‌ వైన్‌ పడటం వల్ల కలుగుతాయి. వీటిని ఆక్సిడైజబల్‌ మరకలుగా పేర్కొంటారు. సాధారణంగా బ్లీచ్‌ ఆధారిత ఉత్పత్తులలో లభ్యమవుతాయిఆక్సిడైజింగ్‌ ఏజెంట్లు వినియోగించి , మరకలను తొలగించడం  అతి చక్కటి విధానం.  ఈ ఆక్సిడైజబల్‌ ఏజెంట్లు రంగు మరకలను రంగు లేని రీతిలో మారుస్తుంది. బ్లీచ్‌ ఆధారిత ఉత్పత్తులను ఓపికగా మరియు పొదుపుగా వాడటం వల్ల  మీ పరుపులో మరకలతో పాటుగా డైస్‌లలో తిరిగి పొందలేనటువంటి రంగులను కలిగిస్తాయి. (Story: పరుపును క్లీన్ చేయడం ఎలా?)

Related Articles

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here

Weather

5,647SubscribersSubscribe
- Advertisement -spot_img

Latest Articles

error: Content is protected !!
కావ్య లేటెస్ట్ హాట్ పిక్స్‌!
UA-35385725-1