UA-35385725-1 UA-35385725-1

గైనకాలజీలో రోబోటిక్ శస్త్రచికిత్స

గైనకాలజీలో రోబోటిక్ శస్త్రచికిత్స

రోబోటిక్ శస్త్రచికిత్స అనేది కనిష్ఠంగా ఇన్వాసివ్ శస్త్రచికిత్సలో కొత్త ఆవిష్కరణగా చెప్పొచ్చు. సాంకేతిక పురోగతి కారణంగా గైనకాలజీలో రోబోట్ అసిస్టెడ్ కీహోల్ సర్జరీని ఉపయోగించడం విస్తృతమైంది.

ల్యాప్ సర్జరీలతో పోలిస్తే త్రీడీ విజన్ ఎక్కువ కచ్చితత్వాన్ని అందిస్తుంది. పరికరాలను 360 డిగ్రీలు తిప్పవచ్చు, కష్టమైన ఏరియాలను చేరుకోవచ్చు.

ఇది ఒక విజయవంతమైన ఎంపిక అవుతుంది. ఈ ప్రక్రియతో రక్తం తక్కువ లాస్‌‌ అవుతుంది. నొప్పి తక్కువ, ఇన్ఫెక్షన్ కూడా తక్కువ ఉంటుంది. హస్పిటాలాజేషన్‌ కూడా తగ్గుతుంది.

సంప్రదాయ లాపరోస్కోపీ కంటే ఇది చాలా ప్రయోజనాలను కలిగి ఉంది. ఇక్కడ ఒక సర్జన్ కంప్యూటర్ కన్సోల్ నుంచి పనిచేస్తాడు. ఆయన తన చేతి కదలికలను రోబోటిక్ చేతుల ద్వారా ఆపరేట్ చేస్తారు. త్రీడీ విజన్ కచ్చితత్వం, మాగ్నిఫికేషన్‌ను పెంచుతుంది.

మనం రోబోట్‌ను ఎక్కడ ఉపయోగించాలి?

  1. కాంప్లెక్స్ హిస్టెరెక్టమీ (గర్భాశయాన్ని తొలగించడం)లో ఇది ఉపయోగించవచ్చు. ప్రత్యేకించి ఒక రోగికి తన పొత్తికడుపుపై అనేక శస్త్రచికిత్సలు చేసినప్పుడు,ఆమె ఊబకాయంతో ఉన్నప్పుడు దీనిని‌ ఉపయోగిస్తారు. రోబోట్ మరింత కచ్చితత్వంతో, తక్కువ నొప్పితో స్మాల్ కట్స్ ద్వారా శస్త్రచికిత్స చేయడానికి అనుమతి ఇస్తుంది.
  2. మైయోమెక్టమీ అనేది గర్భాశయ కండరాల గోడ (ఫైబ్రాయిడ్) నుంచి నిరపాయమైన కణితులను తొలగించడానికి ఉపయోగించే ఒక ప్రక్రియ. రోబోటిక్స్ ఫైబ్రాయిడ్ కుట్టు తొలగింపును అనుమతిస్తుంది. మల్టిపుల్ ఫైబ్రాయిడ్,కష్టమైన ప్రదేశాలను చేరుకోవచ్చు, బాగా కుట్టవచ్చు.
  3. ఎండోమెట్రియోసిస్,సంతానోత్పత్తిని పెంచే శస్త్రచికిత్సలు:

ఎండోమెట్రియోసిస్ అనేది గర్భాశయం వెలుపల గర్భాశయ లైనింగ్ వంటి కణజాలాలు పెరిగే పరిస్థితి. ఈ కణజాలాలు.. హార్మోన్లకు ప్రతిస్పందిస్తాయి. పీరియడ్స్ సమయంలో రక్తస్రావం అవుతాయి, నొప్పి ఉంటాయి. ఎండోమెట్రియోసిస్ శస్త్రచికిత్ ఒక సవాలు వంటిది. పెల్విస్, పెల్విక్ సైడ్ వాల్స్‌లో లోతుగా పనిచేయడం అవసరం.

రోబోట్ అసిస్టెడ్ ఎండోమెట్రియోసిస్ శస్త్రచికిత్సలతో సంశ్లేషణను విడుదల చేయడం ద్వారా అండాశయ తిత్తిని తొలగించడం మరింత కచ్చితమైనది.

ప్రేగు, మూత్రాశయం, మూత్ర నాళానికి అతుక్కొని ఉన్న లోతైన ఇన్‌ఫిల్ట్రేటింగ్ ఎండోమెట్రియోసిస్‌లో పనిచేస్తున్నప్పుడు చాలా అధ్యయనాలు తక్కువ సంక్లిష్టతను చూపించాయి.

4 యూరోజినెకాలజీలో రోబోటిక్ సర్జరీ పాత్ర

వాల్ట్ ప్రోలాప్స్ పోస్ట్ హిస్టెరెక్టమీలో లేదా గర్భాశయాన్ని సస్పెండ్ చేయాల్సిన ఇతర సందర్భాల్లో వాల్ట్‌ను స్థిరీకరించడంలో ఇది ఒక ప్రయోజనాన్ని కలిగి ఉంటుంది. స్థానభ్రంశం చెందిన గర్భాశయాన్ని సరిచేయడానికి కుట్టును ఉపయోగించాలి. కుట్టుపనిని బాగా చేయొచ్చు.

  1. లాపరోస్కోపీ అనేది ఊబకాయం ఉన్న రోగులలో ఎల్లప్పుడూ సవాలుగా ఉంటుంది. వారికి పొడవైన సాధనాలు,మంచి పొజిషనింగ్ అవసరం. కీహోల్ సర్జరీలో గాయం నయం కావడానికి కూడా ఎక్కువ సమయం పడుతుంది. రోబోటిక్ సర్జరీ అనేది వారి అనారోగ్యాన్ని, ఆసుపత్రిలో ఉండటాన్ని తగ్గిస్తుంది.

పరిమితులు

లాపరోస్కోపీతో పోల్చినప్పుడు రోబోటిక్ కాలమ్, సాధనాల ధర ఎక్కువ. నిర్వహణ కూడా ఖర్చుతో కూడుకున్నది. వాల్యూమ్‌లను పెంచిన తర్వాత, కొత్త రోబోలు మార్కెట్లోకి ప్రవేశించిన తర్వాత ధరలు తగ్గే అవకాశం ఉంది.

ఇన్సూరెన్స్ కంపెనీలు కూడా విధానాలను ఆమోదించాలి

రోబోట్ న్యూ కిడ్, దానిని తెలివిగా ఉపయోగించాలి. క్లిష్టమైన విధానాలలో రోబోట్ సురక్షితమైన, సమర్థవంతమైన సాధనంగా పరిగణించబడుతుంది. ఇది ఓపెన్ సర్జరీల సంఖ్యను తగ్గించడంలో సహాయపడుతుంది. ఇది ఆసుపత్రిలో ఉండటాన్ని, అనారోగ్యాన్ని తగ్గిస్తుంది.

– డాక్టర్ అనురాధ పాండా

కన్సల్టెంట్ ప్రసూతి వైద్యుడు & గైనకాలజిస్ట్, ల్యాప్ & రోబోటిక్ సర్జన్,

అపోలో క్రెడిల్ & చిల్డ్రన్స్ హాస్పిటల్, జూబ్లీ హిల్స్, హైదరాబాద్. (Story: గైనకాలజీలో రోబోటిక్ శస్త్రచికిత్స)

Related Articles

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here

Weather

5,647SubscribersSubscribe
- Advertisement -spot_img

Latest Articles

error: Content is protected !!
కావ్య లేటెస్ట్ హాట్ పిక్స్‌!
UA-35385725-1